เข้าสู่ไตรมาสที่สองของปี 2026 สมรภูมิสมาร์ตโฟนประเทศไทยมีความเคลื่อนไหวที่น่าสนใจอย่างมาก จากข้อมูลสถิติการค้นหาล่าสุดบนเว็บไซต์ Siamphone ประจำเดือนเมษายน 2026 พบว่าผู้บริโภคชาวไทยหันมาให้ความสนใจกับสมาร์ตโฟนที่ให้สเปคคุ้มค่าและรองรับการใช้งานระยะยาวอย่างมีนัยสำคัญ
ปรากฏการณ์นี้สะท้อนให้เห็นว่าในยุคที่สมาร์ตโฟนระดับเรือธงมีราคาสูงขึ้น ผู้คนจึงเริ่มมองหา "จุดคุ้มทุน" ที่ดีที่สุด สมาร์ตโฟนระดับกลาง (Mid-range) ในปีนี้จึงถูกอัปเกรดแบบก้าวกระโดดเพื่อดึงดูดผู้ใช้งาน ไม่ว่าจะเป็นการนำเทคโนโลยี AI ที่เคยผูกขาดเฉพาะรุ่นท็อปมาใส่ หรือการปรับปรุงวัสดุให้มีความพรีเมียมเกินราคา ความพิเศษของเดือนนี้คือการเปิดตัวรุ่นเวอร์ชันประเทศไทย (TH Version) ที่มีการปรับจูนสเปคฮาร์ดแวร์ให้เหนือกว่าเวอร์ชันตลาดโลกในบางจุด เพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์และสภาพอากาศร้อนจัดของเมืองไทยโดยเฉพาะ วันนี้เราจะมาเจาะลึก 5 อันดับยอดนิยมพร้อมข้อมูลสเปคที่ผ่านการตรวจสอบล่าสุดว่าทำไมสมาร์ตโฟนเหล่านี้ถึงครองใจคนไทยได้อย่างอยู่หมัด
1. OPPO Reno 15: แชมป์ยอดค้นหาพร้อมขุมพลัง Snapdragon และ eSIM (179K Searches)
ครองอันดับ 1 อย่างต่อเนื่องด้วยยอดค้นหาเกือบ 1.8 แสนครั้ง สำหรับ OPPO Reno 15 ที่ในเวอร์ชันประเทศไทยมีการเซอร์ไพรส์ผู้ใช้งานครั้งใหญ่ด้วยการเลือกใช้ชิปเซ็ตจากค่าย Qualcomm และการใส่ฟีเจอร์ระดับไฮเอนด์มาให้อย่างครบครัน
จุดเด่นที่ทำให้คนเทใจ
- ชิปเซ็ต Snapdragon 7 Gen 4 (4nm): การเปลี่ยนมาใช้สถาปัตยกรรม 4nm ของ Snapdragon ทำให้เครื่องมีความเสถียรสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด จัดการความร้อนได้ดีเยี่ยมเมื่อต้องเล่นเกมที่กินกราฟิกหนักๆ หรือเปิดแอปฯ กล้องค้างไว้นานๆ รวมถึงมอบประสบการณ์การใช้งาน AI Portrait ที่สมูทและประมวลผลได้รวดเร็วกว่าเดิม
- หน้าจอ Ultra-Bright สู้แดดเมืองไทย: หมดปัญหาการมองหน้าจอไม่เห็นเวลาเดินอยู่กลางแจ้ง ด้วยค่าความสว่างปกติ (HBM) ที่ 1,200nits และสามารถดันขึ้นไปได้สูงสุดระดับ Peak 2,100nits คุณจึงสามารถยืนตอบแชท หรือดูแผนที่นำทางกลางแดดตอนเที่ยงได้อย่างสบายตาโดยไม่ต้องเอามือป้องจออีกต่อไป
- รองรับ eSIM เต็มรูปแบบ: ถือเป็นครั้งแรกที่ OPPO ใส่ฟีเจอร์การรองรับ eSIM มาให้ในสมาร์ตโฟนตระกูล Reno ระดับกลาง ทำให้ผู้ใช้งานสามารถเพิ่มเบอร์หรือสลับซิมการ์ดเวลาเดินทางไปต่างประเทศได้สะดวกสบายขั้นสุด
- ดีไซน์กะทัดรัด 6.59 นิ้ว (Easy Grip): OPPO สวนกระแสสมาร์ตโฟนจอใหญ่เทอะทะ ด้วยการปรับลดขนาดหน้าจอลงมาเล็กน้อยที่ 6.59 นิ้ว ซึ่งจากการวิจัยพบว่าเป็น "ขนาดที่พอดีมือที่สุด" (Golden Ratio) ทำให้การพิมพ์ข้อความมือเดียว การถือถ่ายเซลฟี่ หรือการพกพาในกระเป๋ากางเกงทำได้คล่องตัวสุดๆ
สเปคเบื้องต้น
- ชิปเซ็ต: Qualcomm Snapdragon 7 Gen 4 (4nm)
- จอแสดงผล: AMOLED ขนาด 6.59 นิ้ว, (1256 x 2760 px), อัตรารีเฟรช 120Hz, ความสว่าง HBM 1,200nits / Peak 2,100nits
- ระบบกล้อง: กล้องหลัก 50MP (เซนเซอร์คุณภาพสูงพร้อม OIS) + อัลตร้าไวด์ 8MP / กล้องหน้า 50MP
- การเชื่อมต่อ: รองรับ 5G และการใช้งาน eSIM
- แบตเตอรี่: 6,500mAh, รองรับชาร์จเร็ว 80W SUPERVOOC
เหมาะกับใคร: วัยรุ่นและสายโซเชียลที่เน้นการถ่ายภาพบุคคล (Portrait) เป็นหลัก รวมถึงผู้ที่ชื่นชอบสมาร์ตโฟนขนาดพอดีมือ ไม่ใหญ่เทอะทะจนเกินไป แต่ยังต้องการเครื่องที่ทรงพลัง เสถียร และผู้ที่ต้องการใช้งานเบอร์สมาร์ตโฟนหลายเบอร์ผ่าน eSIM
2. vivo V70: อึดระดับตำนานด้วย BlueVolt และ AI Smart Cooling (110.3K Searches)
อันดับ 2 ตกเป็นของคู่แข่งตลอดกาลอย่าง vivo V70 ที่รอบนี้ไม่ได้มาเล่นๆ แต่สร้างมาตรฐานใหม่ให้กับสมาร์ตโฟนสายแฟชั่นและสายกล้อง ด้วยเทคโนโลยีแบตเตอรี่และระบบระบายความร้อนที่ออกแบบมาสู้กับอากาศเมืองไทยโดยเฉพาะ
จุดเด่นที่ทำให้คนเทใจ
- 6,500mAh (BlueVolt Technology): นี่คือนวัตกรรมเปลี่ยนโลกอย่างแท้จริง การใช้เทคโนโลยีแบตเตอรี่ซิลิคอน-คาร์บอน (BlueVolt) ที่มีความหนาแน่นพลังงานสูง ทำให้ vivo สามารถยัดแบตเตอรี่ขนาดมหาศาล 6,500mAh ลงในสมาร์ตโฟนที่บางเฉียบได้ ส่งผลให้ใช้งานโซเชียลมีเดีย หรือถ่ายวิดีโอได้ข้ามวัน
- 90W FlashCharge & AI Smart Cooling: เพื่อแก้ปัญหาความร้อนขณะชาร์จไว 90W ในสภาพอากาศที่ร้อนจัดของไทย vivo ได้ผสานระบบระบายความร้อนด้วย AI Smart Cooling ซึ่งช่วยลดอุณหภูมิสะสมขณะชาร์จไฟได้ดีกว่ารุ่นก่อนถึง 20% ทำให้เครื่องไม่ร้อนจี๋และยืดอายุแบตเตอรี่ได้นานขึ้น
- มาตรฐาน IP68 / IP69: ลบภาพจำสมาร์ตโฟนแฟชั่นที่บอบบางทิ้งไปได้เลย เพราะ V70 ให้ความทนทานระดับสูงสุดเทียบเท่าเรือธงราคาครึ่งแสน ทนต่อการจมน้ำลึก หรือแม้แต่การฉีดน้ำแรงดันสูงได้สมบูรณ์แบบ ให้คุณพกไปลุยสงกรานต์หรือทริปทะเลได้อย่างสบายใจ
สเปคเบื้องต้น
- ชิปเซ็ต: Qualcomm Snapdragon 7 Gen 3 (4nm)
- จอแสดงผล: 1.5K AMOLED ขนาด 6.78 นิ้ว, ลื่นไหลระดับ 120Hz
- ระบบกล้อง: กล้องหลัก 50MP (OIS) + อัลตร้าไวด์ 50MP / กล้องหน้า 50MP พร้อมฟีเจอร์ Aura Light Portrait
- แบตเตอรี่: 6,500mAh (BlueVolt Technology), รองรับชาร์จเร็ว 90W FlashCharge
- ความทนทาน: มาตรฐานทนน้ำทนฝุ่นขั้นสุด IP68 / IP69
เหมาะกับใคร: สายปาร์ตี้และคนที่ชอบเที่ยวคาเฟ่ตอนกลางคืนเป็นชีวิตจิตใจ เพราะมีไฟ Aura Light ช่วยจัดแสงให้หน้าสว่างเนียนตา รวมถึงสายลุยที่ต้องการสมาร์ตโฟนกันน้ำขั้นสุด และคนที่กังวลเรื่องแบตหมดหรือเครื่องร้อนเวลาชาร์จ เพราะระบบ AI Smart Cooling ทำงานได้ยอดเยี่ยมมาก
ช่องทางการสั่งซื้อ:
ความจุ 8+256GB
ความจุ 12+256
ความจุ 12+512GB
3. Samsung Galaxy A57 5G: CPU ทรงพลังทะลุ 2.9GHz พร้อม One UI 8.0 (38.1K Searches)
Samsung ยังคงรักษาพื้นที่ในใจผู้บริโภคได้อย่างแข็งแกร่งในอันดับ 3 ด้วยจุดแข็งเรื่องความน่าเชื่อถือของแบรนด์ โดยปีนี้ Galaxy A57 5G เน้นการอัปเกรด "แกนสมอง" ภายในเครื่อง เพื่อยกระดับความเร็วและประสบการณ์ซอฟต์แวร์
จุดเด่นที่ทำให้คนเทใจ
- Exynos 1680 (Octa-core 2.9GHz): ขุมพลังรุ่นใหม่ที่ได้รับการปรับจูนสัญญาณนาฬิกาให้ทะยานขึ้นไปถึง 2.9GHz ผลลัพธ์คือการทำงานที่แรงขึ้นกว่ารุ่นก่อนถึง 15% คุณจะสัมผัสได้ทันทีถึงความลื่นไหลเมื่อสลับใช้งานแอปพลิเคชันไปมา หรือการเรนเดอร์กราฟิกเกมที่เนียนตาขึ้น
- Enhanced Armor Aluminum Frame: มอบความพรีเมียมตั้งแต่สัมผัสแรกด้วยโครงสร้างเฟรมโลหะอลูมิเนียมเกราะป้องกันขั้นสูง (Enhanced Armor Aluminum) ที่นอกจากจะดูหรูหราแล้ว ยังเสริมความทนทานต่อการตกหล่นและแรงบิดงอได้ดีเยี่ยม
- อัปเดตใหม่ล่าสุด One UI 8.5: ข่าวดีสำหรับผู้ใช้งาน ณ ปัจจุบัน (พฤษภาคม 2026) ทาง Samsung ได้เริ่มทยอยปล่อยอัปเดตระบบปฏิบัติการ One UI 8.5 (บนพื้นฐาน Android 16) ให้กับซีรีส์ A แล้ว ซึ่งช่วยให้ฟีเจอร์ Galaxy AI อย่าง Circle to Search และ Generative Edit ทำงานได้เสถียรและแม่นยำยิ่งขึ้นกว่าตอนเปิดตัว
สเปคเบื้องต้น
- ชิปเซ็ต: Samsung Exynos 1680 (Octa-core 2.9GHz)
- จอแสดงผล: Super AMOLED ขนาด 6.6 นิ้ว, FHD+, ลื่นไหล 120Hz
- ระบบกล้อง: กล้องหลัก 50MP (มีกันสั่น OIS) + อัลตร้าไวด์ 12MP + มาโคร 5MP
- แบตเตอรี่: 5,000mAh, รองรับชาร์จเร็ว 45W
- วัสดุ: กรอบโลหะ Enhanced Armor Aluminum Frame พร้อมมาตรฐานกันน้ำ IP67
- ซอฟต์แวร์: อัปเดตล่าสุด One UI 8.5 (Android 16)
เหมาะกับใคร: วัยทำงานและนักเรียนนักศึกษาที่ต้องการสมาร์ตโฟน "เครื่องเดียวจบครบทุกเรื่อง" ได้เครื่องสเปคแรง วัสดุหรูหราทนทาน มีผู้ช่วย AI ไว้ทุ่นแรง และเป็นคนที่ให้ความสำคัญกับบริการหลังการขายและการอัปเดตซอฟต์แวร์ระยะยาว
ช่องทางการสั่งซื้อ:
12/512GB
12/256GB
8/256GB
4. OPPO Reno 15 Pro: Compact Pro ดีไซน์จิ๋วแต่สเปคแจ๋ว (37.7K Searches)
สำหรับรุ่น Pro ของตระกูล Reno ในปีนี้ได้สร้างปรากฏการณ์ใหม่ด้วยการปรับโฉมมาเป็น "Compact Pro" หรือสมาร์ตโฟนไซส์เล็กแต่สเปคแรงจัดเต็ม เพื่อตอบโจทย์ผู้ใช้ที่ต้องการความคล่องตัวแต่ไม่อยากประนีประนอมเรื่องความแรง
จุดเด่นที่ทำให้คนเทใจ
- Compact Pro Design (6.32 นิ้ว): ครั้งแรกที่รุ่น Pro มาในขนาดหน้าจอ 6.32 นิ้ว ที่พอเหมาะพอดีมือที่สุด ทำให้การควบคุมหน้าจอทำได้ทั่วถึงด้วยมือเดียวอย่างสมบูรณ์แบบ เสริมความทนทานด้วยกระจก Corning Gorilla Glass 7i รุ่นล่าสุดที่มีความยืดหยุ่นและทนต่อรอยขีดข่วนได้ดีกว่าเดิม
- ระบบกล้อง 3 เลนส์ระดับพรีเมียม: แม้ตัวเครื่องจะเล็กลงแต่ระบบกล้องกลับโหดขึ้น นำโดยกล้องหลัก 200MP (OIS) ที่ให้รายละเอียดภาพสูงมหาศาล ผสานกับเลนส์ Telephoto 50MP (3.5x Optical Zoom) ที่รองรับการซูมดิจิทัลสูงสุดถึง 120 เท่า และเลนส์ Ultra-wide 50MP ที่รองรับ Auto Focus (AF) สำหรับถ่ายภาพมุมกว้างและมาโครได้อย่างคมชัด
- แบตเตอรี่ Silicon-Carbon 6,200mAh: นี่คือเรื่องที่น่าอัศจรรย์ที่สุด เพราะ OPPO สามารถบรรจุแบตเตอรี่เทคโนโลยีใหม่ขนาดถึง 6,200mAh ลงในตัวเครื่องที่มีขนาดกะทัดรัดเป็นพิเศษแบบ Compact Pro (ซึ่งใช้หน้าจอเพียง 6.32 นิ้ว) ได้สำเร็จ ทำให้คุณได้สัมผัสสมาร์ตโฟนจอเล็กที่แบตฯ อึดระดับตำนาน พ่วงด้วยระบบชาร์จไว 80W SUPERVOOC
- ประสิทธิภาพ Dimensity 8450: ขับเคลื่อนด้วยขุมพลัง MediaTek Dimensity 8450 ใหม่ล่าสุด พร้อมหน่วยความจำ 12GB + 256GB แบบ LPDDR5X ที่ช่วยให้การรับส่งข้อมูลรวดเร็วทันใจ รองรับการทำงานมัลติทาสก์หนักๆ ได้อย่างลื่นไหล
สเปคเบื้องต้น
- ชิปเซ็ต: MediaTek Dimensity 8450 (4nm)
- จอแสดงผล: Compact AMOLED ขนาด 6.32 นิ้ว, ความสว่าง HBM 1,800 nits, กระจก Corning Gorilla Glass 7i
- ระบบกล้อง: กล้องหลัก 200MP (OIS) + เลนส์ Tele 50MP (3.5x Optical Zoom / 120x Digital) + อัลตร้าไวด์ 50MP (AF Supported)
- หน่วยความจำ: 12GB + 256GB (LPDDR5X)
- การเชื่อมต่อ: รองรับ 5G และ eSIM (TH Version)
- แบตเตอรี่: 6,200mAh (Silicon-Carbon Technology), รองรับชาร์จเร็ว 80W SUPERVOOC
เหมาะกับใคร: ผู้ที่กำลังตามหา "สมาร์ตโฟนเรือธงขนาดเล็ก" (Compact Flagship) ที่เบา พกพาง่าย แต่ได้ระบบกล้องที่ซูมได้ไกลและแบตเตอรี่ที่อึดกว่ารุ่นจอใหญ่หลายๆ รุ่น เหมาะสำหรับผู้หญิงหรือคนมือเล็กที่ต้องการเครื่องแรงระดับโปรและการถ่ายภาพพอร์ตเทรตระยะ 3.5x ที่สวยงามที่สุด
5. Samsung Galaxy A07 5G: แชมป์รุ่นประหยัด แบตอึด จอลื่น HD+ (34.8K Searches)
มาถึงอันดับ 5 กับสมาร์ตโฟนกระแสแรง Galaxy A07 5G ที่ทุบมาตรฐานเดิมๆ ของรุ่นเริ่มต้น ด้วยสเปคที่เน้นความ "ลื่นไหล" ผสานกับ "ความอึด" และราคาที่เปิดตัวมาอย่างน่าตกใจเพื่อครองใจมหาชนชาวไทยโดยเฉพาะ
จุดเด่นที่ทำให้คนเทใจ
- 120Hz PLS LCD (HD+): ในขณะที่รุ่นอื่นแข่งกันอัปเกรดความละเอียดจอ แต่ Samsung เลือกเส้นทางที่ชาญฉลาดกว่าด้วยการใช้จอความละเอียด HD+ บนขนาดใหญ่ 6.7 นิ้ว แต่ดันอัตรารีเฟรชเรทให้สูงถึง 120Hz ผลลัพธ์ที่ได้คือการตอบสนองที่เนียนตาขั้นสุด ไม่มีการกระตุกขณะใช้งานโซเชียลมีเดีย แต่ในขณะเดียวกันความละเอียดระดับ HD+ ก็เป็นกลยุทธ์สำคัญที่ช่วยลดภาระของชิปเซ็ตและช่วยประหยัดแบตเตอรี่ได้อย่างมหาศาล ทำให้เครื่องทำงานได้สมูทและนานกว่าคู่แข่งที่ใช้จอความละเอียดสูง
- ขุมพลัง MediaTek Dimensity 6300: อัปเกรดมาใช้ชิปเซ็ตรุ่นยอดนิยมที่รองรับ 5G ได้เสถียรและระบายความร้อนได้ดีเยี่ยม เหมาะสำหรับการเปิดหน้าจอใช้งานต่อเนื่องยาวนานโดยประสิทธิภาพไม่ตก
- แบตเตอรี่ 6,000mAh (Rated 5,830mAh): นี่คือ "รถถัง" ประจำวงการสมาร์ตโฟนราคาประหยัด เมื่อจับคู่หน้าจอที่กินไฟต่ำกับแบตเตอรี่ไซส์ยักษ์ขนาดความจุรวม 6,000mAh ทำให้สมาร์ตโฟนรุ่นนี้สามารถรองรับการใช้งานหนักๆ ได้นานกว่า 2 วันสบายๆ ต่อการชาร์จเพียงหนึ่งครั้ง เป็นการมอบอิสระในการใช้งานโดยไม่ต้องพกพาวเวอร์แบงค์ให้หนักกระเป๋า
- ความทนทานมาตรฐาน IP54: ยกระดับมาตรฐานความอึดให้ครบวงจรด้วยการกันฝุ่นและละอองน้ำมาตรฐาน IP54 ช่วยปกป้องเครื่องจากอุบัติเหตุไม่คาดฝันในชีวิตประจำวัน เช่น ละอองฝนขณะขับขี่ หรือน้ำหกใส่ ซึ่งหาได้ยากในสมาร์ตโฟนระดับราคาเริ่มต้น
- ซอฟต์แวร์ One UI 8.0 ล่าสุด: แม้จะเป็นรุ่นประหยัดแต่ Samsung ก็ไม่ทอดทิ้ง โดยเริ่มทยอยได้รับอัปเดตระบบปฏิบัติการใหม่ล่าสุด One UI 8.0 (Android 16) เรียบร้อยแล้ว ทำให้ระบบมีความเสถียรสูงและเข้าถึงฟีเจอร์ความปลอดภัยใหม่ๆ ได้ทันที
สเปคเบื้องต้น
- ชิปเซ็ต: MediaTek Dimensity 6300 (รองรับ 5G)
- จอแสดงผล: 6.7" PLS LCD 120Hz (HD+) มอบความลื่นไหลสูงสุดในราคาประหยัด
- ระบบกล้อง: กล้องหลัก 50MP (Main) + 2MP (Depth) ถ่ายภาพชัดและละลายหลังได้เนียนตา
- แบตเตอรี่: 6,000mAh (Rated 5,830mAh) รองรับ 25W Fast Charge
- ความทนทาน: มาตรฐาน IP54 (กันฝุ่น/ละอองน้ำ)
- ราคาและความจุ: 4/128GB (5,499 บาท) และ 6/128GB (5,999 บาท)
- ซอฟต์แวร์: อัปเดตล่าสุด One UI 8.0 (Android 16)
เหมาะกับใคร: ไรเดอร์ส่งอาหารหรือพนักงานขับรถส่งพัสดุที่ต้องการสมาร์ตโฟนที่ทนทาน แบตเตอรี่อึดระดับตำนานเพื่อเปิดระบบ GPS และสแตนด์บายแอปฯ งานได้ตลอดทั้งวัน พ่อค้าแม่ค้าออนไลน์ที่ต้องการเครื่องตอบแชทลูกค้าที่ลื่นไหลและแบตไม่หมดไว รวมถึงผู้ใช้งานที่มองหา "ความคุ้มค่าสูงสุดในงบ 5,xxx บาท" โดยต้องการแบรนด์ที่มั่นใจได้และซอฟต์แวร์ที่ทันสมัยที่สุด
บทสรุปการเลือกซื้อ (อัปเดตข้อมูลพฤษภาคม 2026)
การเลือกสมาร์ตโฟนที่คุ้มค่าที่สุดไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาที่แพงที่สุด แต่ขึ้นอยู่กับว่าฟังก์ชันของเครื่องนั้น "ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิต" ของคุณมากน้อยแค่ไหน
- สายเน้นสเปคแรง จอสวยสู้แดด และต้องมี eSIM: ไปที่ OPPO Reno 15
- สายเที่ยว สายคอนเทนต์ เน้นความอึดสู้ความร้อน: ไปที่ vivo V70 (แบตฯ เรือดำน้ำ + กันน้ำ IP69 + ระบบเย็น AI Smart Cooling)
- สายมนุษย์ออฟฟิศ เน้นความทนทานและการทำงานด้วย OS ล่าสุด: ไปที่ Samsung Galaxy A57 5G (CPU 2.9GHz ทำงานไว + เฟรม Enhanced Armor + ซอฟต์แวร์ใหม่ One UI 8.5)
- สายชอบสมาร์ตโฟนจอเล็กแต่สเปคโปรและแบตฯ อึด: ไปที่ OPPO Reno 15 Pro (จอ 6.32 นิ้ว + กล้อง 200MP + แบตฯ ซิลิคอน 6,200mAh)
- สายคุ้มค่า แบตถึกระดับตำนาน ในงบประหยัดที่สุด: ไปที่ Samsung Galaxy A07 5G (แบตฯ 6,000mAh + จอลื่น 120Hz + ชิปฯ Dimensity 6300 ใหม่ล่าสุด)